કોરના કહેરમાં બીલગેટ્સએ ભારતને આપ્યો ઝટકો લોકોએ કરી આલોચના

આખું વિશ્વ કોરોના ચેપથી સંઘર્ષ કરી રહ્યું છે. આ મુશ્કેલ સમયમાં, રસી હાલમાં આ જીવલેણ વાયરસથી બચવા માટે એક અસરકારક માર્ગ માનવામાં આવી રહી છે. પરંતુ તે દરમિયાન, માઇક્રોસ .ફ્ટના સહ-સ્થાપક અને વિશ્વના ટોચના ઉદ્યોગપતિ બિલ ગેટ્સ એ હકીકત પર ટીકાના કેન્દ્રમાં આવી ગયા છે કે, રસીના ફોર્મ્યુલાને વિકાસશીલ દેશો સાથે શેર ન કરવો જોઇએ.

હકીકતમાં, સ્કાય ન્યૂઝને આપેલા એક ઇન્ટરવ્યુમાં, બિલ ગેટ્સને રસીમાંથી બૌદ્ધિક સંપત્તિ અધિકારના રક્ષણને દૂર કરવા અને વિશ્વના દેશો સાથે શેર કરવા કહેવામાં આવ્યું હતું, તે દરેકને રસી લેવામાં મદદ કરશે?

તેના પર બિલ ગેટ્સે સપાટ સ્વરમાં કહ્યું, ‘ના’. તેમણે કહ્યું, ‘દુનિયામાં ઘણાં રસીનાં કારખાનાઓ છે અને લોકો રસી સલામતી માટે ખૂબ ગંભીર છે. છતાં દવાની સૂત્ર વહેંચવી ન જોઈએ. અમેરિકામાં જ્હોનસન અને જોહ્ન્સનનો ફેક્ટરી અને ભારતમાં ફેક્ટરી બનાવતી રસી વચ્ચેનો તફાવત છે. અમારી કુશળતા અને પૈસા સફળ રસી બનાવે છે.

બિલ ગેટ્સે વધુમાં કહ્યું કે રસીનું ફોર્મ્યુલા કોઈ રેસીપી જેવું નથી જે તેને કોઈની સાથે શેર કરી શકાય. અને તે માત્ર બૌદ્ધિક સંપત્તિની વાત નથી. આ રસી બનાવવા માટે, ઘણી કાળજી લેવી પડે છે, પરીક્ષણ કરવું પડે છે, તેનો પ્રયાસ કરવો પડશે. રસી બનાવતી વખતે દરેક વસ્તુનું ખૂબ જ કાળજીપૂર્વક નિરીક્ષણ અને પરીક્ષણ કરવામાં આવે છે.

બિલ ગેટ્સ અહીં અટક્યા નહીં. તેમણે વધુમાં કહ્યું કે, આમાં નવાઈની વાત નથી કે સમૃદ્ધ દેશોએ પોતાને પહેલાં રસી માટે પોતાને પ્રાધાન્ય આપ્યું છે. બિલ ગેટ્સે કહ્યું, તે સાચું છે કે 30 વર્ષથી વધુ વયના લોકો પણ યુ.એસ. અને યુકેમાં રસી અપાવતા હોય છે, પરંતુ બ્રાઝિલ અને દક્ષિણ આફ્રિકામાં 60 વર્ષથી રસી આપવામાં આવી રહી નથી. આ અન્યાયી છે. ગંભીર કોરોના સંકટનો સામનો કરી રહેલા દેશોને બે-ત્રણ મહિનામાં રસી મળી જશે. બિલ ગેટ્સનો અર્થ એ હતો કે વિકસિત દેશોમાં એકવાર રસીકરણ પૂર્ણ થઈ જાય, ત્યારે ગરીબ દેશોમાં પણ રસી આપવામાં આવે છે

આ બાબતો પર બિલ ગેટ્સની ઘણી ટીકા થઈ રહી છે. યુકે સ્થિત યુનિવર્સિટી ઓફ એસેક્સમાં કાયદાના પ્રોફેસર તારા વાન હોએ ટ્વીટ કર્યું છે, બિલ ગેટ્સ કહે છે કે ભારતમાં લોકોના મોતને રોકી શકાય નહીં. પશ્ચિમ ક્યારે મદદ કરશે? હકીકતમાં, યુનાઇટેડ સ્ટેટ્સ અને બ્રિટન (બૌદ્ધિક સંપત્તિ હકો દ્વારા) વિકાસશીલ દેશોની ગળા દબાવ્યું છે. તે ઘૃણાસ્પદ છે.’ (ફાઇલ ફોટો-રાયટર્સ) ગેટ્સ બોલે છે કે જાણે ભારતમાં ખોવાઈ રહેલી બધી જ જીવો અનિવાર્ય છે પરંતુ આખરે પશ્ચિમ મદદ કરશે જ્યારે યુ.એસ. અને યુ.કે. વિકાસશીલ રાજ્યોના ગળા પર ટ્રીપ્સ સંરક્ષણોને તોડવાનો ઇનકાર કરીને પગ મૂકશે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *