કોરોનામાં ઓક્સિઝનની જરૂર પણ નહીં પડે ડો વર્ગીઝના આ 5 મંત્રોનું કરીલો પાલન

દેશમાં ઓક્સિજનનો ચિતાર છે. હોસ્પિટલોમાં ઓક્સિજનના અભાવની સમસ્યા વધી રહી છે. અનેક વખત અરજ કર્યા બાદ જ સપ્લાય કરવામાં આવી રહી છે. આ જ સમસ્યા હોસ્પિટલોમાં પથારીની ઉપલબ્ધતા સાથે જોવા મળી રહી છે. આ સાથે, દેશમાં કોરોનાના આંકડાઓ નામ નથી લેતા. આ બધી પરિસ્થિતિને કેવી રીતે સુધારવામાં આવશે? ઓક્સિજનનો અભાવ કેટલો મોટો છે અને તે લડવામાં કેટલો સમય લેશે? ક્વિન્ટે આને સમજવા માટે જાહેર આરોગ્ય નિષ્ણાંત ડો. મેથ્યુ વર્ગીઝ સાથે વાત કરી.

ડો.વર્ગીઝે જણાવ્યું હતું કે કોરોના કેસ કેટલા સમય સુધી ઓછા થશે અને શું કરવું જોઈએ જેથી ઓક્સિજન અને હોસ્પિટલના પલંગની જરૂર નહીં પડે

ડો.વર્ગીસે કહ્યું કે ઓક્સિજનનો અભાવ એ એક મોટી સમસ્યા છે. તેમણે કહ્યું, “દર્દી ઓક્સિજન પલંગ મેળવવા માટે એક જગ્યાએથી બીજી જગ્યાએ ભટકતો રહે છે. બે દર્દીઓ એક પલંગ પર સૂવા માટે તૈયાર છે. તેઓ હોસ્પિટલની બહાર ઓક્સિજન સિલિન્ડર સાથે સૂવા માટે તૈયાર છે. પરંતુ તેઓ બધા ઇચ્છે છે ઓક્સિજન. ”

ડો.વર્ગીસે જણાવ્યું હતું કે સરકારી અને ખાનગી હોસ્પિટલોમાં ઓક્સિજનની સમસ્યા છે.

ઓક્સિજનની તંગી ક્યાં સુધી દૂર થશે?

ડો મેથ્યુ વર્ગીઝ કહે છે કે જો ઓક્સિજનનું ઉત્પાદન થઈ શકે, તો તેની ડિલિવરી લોજિસ્ટિક્સની યોજના કરવામાં આવે તો સારું હોત. તેમણે કહ્યું, “સમસ્યા વધી છે, કોઈએ તેનો અનુમાન કરી શક્યું ન હતું. હવે એક બીજા પર દોષ મૂકવાનો કોઈ અર્થ નથી.”

“અમે આ પરિસ્થિતિને ટાળી શકી હોત, જો આપણે એવી યોજના બનાવી હોત કે પ્રત્યેક મોટી હોસ્પિટલમાં પ્રવાહી ઓક્સિજનની વધારાની એક-બે ટાંકી સ્થાપિત કરવામાં આવે, તો આ ટાંકી દરેક જિલ્લાની હોસ્પિટલમાં સ્થાપિત કરવામાં આવી હોત અને વધારાની ડિલિવરી ટાંકી ખરીદીને.”

દર્દીઓ કેવી રીતે પ્રાથમિકતા આપે છે?

ડો.વર્ગીઝ કહે છે કે દર્દીઓની પસંદગી કરવી ખૂબ જ મુશ્કેલ છે. તેમણે કહ્યું, “ડોકટરોએ તેમના વતી નિર્ણય લીધો છે કે આપણે લાંબું જીવન જીવતા યુવાનોને પ્રાધાન્ય આપીશું. આ કોઈ નિયમ નથી પરંતુ તેઓ આમ કરી રહ્યા છે.”

“આપણે મોટાભાગના કહીએ છીએ, પૂછ્યા વિના આવશો નહીં. જો પલંગ ન હોય તો ચાલો બીજો વિકલ્પ જોઈએ. આ દર્દીઓની પસંદગી કરવી નૈતિક રીતે મુશ્કેલ છે.”

શું રેમેડિસવીરને બિનજરૂરી રીતે આપવામાં આવી રહ્યું છે?

ડો. મેથ્યુ વર્ગીઝે ક્વિન્ટને જણાવ્યું હતું કે હળવા અને મધ્યમ કોવિડ કેસમાં રિમેડિસિવરની કોઈ અસર નથી. તેમણે કહ્યું કે આ દવા ગંભીર કેસોમાં આઈસીયુમાં રહેવાનો સમય ઘટાડે છે.

ડો વર્ગીઝે કહ્યું, “દરેક દવાનો આડેધડ ઉપયોગ સારો નથી અને તેને ટાળવો જોઈએ.”

“ડેક્સામિથાઝોન અને લોહી ગંઠાઈ જવાની દવાઓનો ફાયદો જોવા મળ્યો છે. બાકીના એન્ટીબાયોટીક અથવા અન્ય કોઈ દવાઓ માટે વૈજ્ઞાનિક પુરાવા નથી.”

શું રસી મ્યુટન્ટ્સ પર અસરકારક છે?

ડો વર્ગીઝ કહે છે કે વાયરસમાં પરિવર્તન કુદરતી છે અને આ ચોક્કસપણે થશે. જો કે, ડો વર્ગીઝ કહે છે કે આ રસી વાયરસની અનોખી ઓળખ સુવિધા સાથે બનાવવામાં આવી છે.

જો બધી પરિવર્તનશીલ તાણમાં અનન્ય ઓળખ સામાન્ય હોય, તો ચિંતા કરવાની કંઈ વાત નથી. આ કિસ્સામાં, રસી બધા મ્યુટન્ટ્સ પર અસરકારક હોવી જોઈએ. પરંતુ જો પરિવર્તન અનન્ય ઓળખ સુવિધાને બદલે છે, તો તે મુશ્કેલ થઈ શકે છે.

વર્તમાન શિખર ક્યારે સમાપ્ત થશે?

ડો..વર્ગીઝ કહે છે કે, દિલ્હી અને મુંબઇ જેવા શહેરોનું શિખર આગામી ચારથી છ અઠવાડિયામાં સમાપ્ત થાય છે. તેમણે કહ્યું, “જો તે ન થાય તો તે અસામાન્ય હશે.”

જો ઓક્સિજનની જરૂર ન હોય તો શું કરવું?

ડો. મેથ્યુ વર્ગીઝ કહે છે કે જો તમને પ્રથમ લક્ષણથી પાંચમા દિવસ માટે પણ તાવ અને કફ હોય, તો તમારે પરીક્ષણ કરાવવું જોઈએ. ડો.વર્ગીસે કહ્યું, “સ્ટેરોઇડ્સ અને લોહી પાતળા થવાની દવાઓ લેવાનો સમય આવી ગયો છે. આ પહેલાં ન લો, નહીં તો આ રોગ લાંબી રહેશે.”

ડો વર્ગીસે કહ્યું, “મોટે ભાગે, તાવ ત્રણ દિવસમાં ઓછો થાય છે. પરંતુ જો પાંચમા દિવસે તાવ અને શ્વાસ ન આવે તો સ્ટીરોઇડ્સ લઈ શકાય છે. આ પછી ઓક્સિઝન ની જરૂર રહેશે નહીં

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *